Tìm kiếm bài viết theo id

nơi giải đáp thắc mắc về luật đất đai!

Thảo luận trong 'Chuyện trò' bắt đầu bởi wtam007, 5/4/09.

ID Topic : 835878
Ngày đăng:
5/4/09 lúc 20:39
  1. ipod3100 Thành Viên Cấp 3

hỏi thăm
    chuyện là mình có mua một miếng đất (đã có sổ Đỏ) trên P.bửu long TP biên hòa. Mình có nhờ dịch vụ lo vụ sang tên và đã hoàn thành nhưng có 2 vấn đề sau :

1_ là mình chỉ nhận được hóa đơn đóng tiền thuế thu nhập (chịu cho bên bán lun) và hóa đơn đóng tiền thuế chuyển QSD (nhưng toàn bản foto ko là bản chính) .cho mình hỏi là nếu giử bản foto các hóa đơn đó thì liệu có tốt ko nếu về sau có chuyện xảy ra

2_ là khi mình kiểm tra lại thì thấy trên HĐ chuyển QSD ghi sai cái số của giấy CNQSD đất (vd: đúng là ...098 nhưng trên HĐ lạii là ...089). cho mình hỏi trong trường hợp này mình phải làm gì? (nếu thằng dịch vụ ko làm nữa)?giấy tờ gồm những giấy nào?
    xin cảm ơn

2. wtam007 Thành Viên Cấp 5

anh cứ giữ những cái hoá đơn đó! lỡ sau này có chuyện gì người ta đòi thì xuất trình. còn hợp đồng chuyển QSD ghi sai thì cũng khôg sao đâu anh. giấy CNQSDD đã ra tên anh rồi. nếu chưa ra giấy đỏ mà ghi sai số thì mình mới đi điều chỉnh hợp đồng lại!

cám ơn bạn đã quan tâm! mọi thắc mắc về đất đai bạn có thể post lên topic này!

3. KimJTL Thành Viên Bạch Kim

nơi giải đáp thắc mắc về luật đất đai! bro wtam007 đã trả lời hoàn chỉnh rùi, chúc bác kia làm ăn BĐS phất như diều gặp gió nhé nơi giải đáp thắc mắc về luật đất đai! - 1

4. wtam007 Thành Viên Cấp 5

cám ơn anh kimJTL nhiều. Em có thiếu xót gì thì anh cứ đóng góp!

5. @canaximuoi@ Thành Viên Mới

chào anh, tình hình là papa em có mãnh đất ruộng 3 công tại xã Xuân Thới Sơn - Hóc Môn, theo bản đồ quy hoạch vài năm trước thì khu đó là khu dân cư dự phòng, nhưng từ năm 1999 đến giờ khu đó vẫn chưa được quy hoạch, nói chung là bị treo, giờ bán cũng ko được, sử dụng cũng ko được. vậy đất đó coi như bỏ phế sao anh? có cách nào để biết được khu đất đó quy hoạch chính xác là gì ko ạ? (lên ủy ban hỏi nhiều khi mấy ông địa chính ko trả lời mới đau!) anh tư vấn giúp nha!

6. wtam007 Thành Viên Cấp 5

theo như mình hiểu thì đất này đã quy hoạch rồi! nhưng chưa có quy hoạch chi tiết thôi! nói tóm lại theo tình hình của pro thì phải chờ người ta bồi thường thôi. nếu có nhà trên đó thì bạn có thể xin sửa chữa để ở.nơi giải đáp thắc mắc về luật đất đai!nơi giải đáp thắc mắc về luật đất đai! - 1

7. @canaximuoi@ Thành Viên Mới

chỗ đó còn trống, trồng lúa à. nhưng nếu đó là quy hoạch khu dân cư, vậy sau này chỗ đó mình vẫn có thể xây nhà ở mà ko cần chuyển mục đích sử dụng (lên đất thổ cư) đúng ko? nếu là đất công nghiệp thì nhà nước sẽ bồi thường?

à, ngoài ra đất này mình có thể mua bán ko anh?

xin chỉ giáo nơi giải đáp thắc mắc về luật đất đai!

8. wtam007 Thành Viên Cấp 5

đất như vậy thì không thể mua bán được đâu! đất đó bạn chỉ trồng lúa thôi! nếu người ta giải toả thì sẽ bồi thường theo đất. đất lúa thì đổi thành tiền và đất ở thì người ta có thể bố trí tái định cư. làm gì có chuyện nhà nước quy hoạch khu dân cư rồi đền pro lại khu đất cũ! nơi giải đáp thắc mắc về luật đất đai! - 1nơi giải đáp thắc mắc về luật đất đai! - 2

9. @canaximuoi@ Thành Viên Mới

hihi, phía trên em nêu mấy câu hỏi lận, bác chỉ rõ đây là câu trả lời cho câu hỏi nào ko ạ nơi giải đáp thắc mắc về luật đất đai!

10. @canaximuoi@ Thành Viên Mới

ok, em đã hiểu rồi, vậy là giờ chỉ có cách là .................. ngồi chờ nhà nước giải quyết thui đúng ko anh nơi giải đáp thắc mắc về luật đất đai! - 2 khu đó treo lâu lắm rồi, ko bít khi nào nhà nước mới quy hoạch chi tiết khu đó nữa!

11. KimJTL Thành Viên Bạch Kim

Chào bạn!
    Đất của bạn đã nằm trong khu quy hoạch khu dân cư "dự phòng" rồi, bạn ko thể chuyển quyền SDĐ đc, giờ cứ để đó khi nào QH thì GĐ bạn nhận tiền đền bù thôi, giờ cứ yên tâm trồng lúa đi, đất lúa thì ai lại cất nhà để ở?????

12. minh_bui_anh Thành Viên Cấp 2

bác wtam007 và KimJTL có thể kể trình tự để bán một miếng đất hay nhà ko?

13. KimJTL Thành Viên Bạch Kim

Em ko ở SG nên ko rành trình tự ở SG ( vì luật đất đai mỗi nơi hok giống nhau mới đau :too_sadnơi giải đáp thắc mắc về luật đất đai!
    Nếu bác bán 1 miếng đất ( GCN): bác photo có công chứng 3 bản, photo CMND+HK của bác 1 bản , CMND+HK của bên mua 3 bản , rùi nộp vào VPĐK QSDĐ Quận Huyện nơi có đất , ngta hẹn ngày đo đạc ( có thể trích lục nếu cần) đo xong, ngta hẹn 15 ngày sau lấy bản vẽ (or nhanh hơn, tùy nơi) đóng tiền đo đạc , lấy về bác ký, ký liên ranh (nếu có), đem lên phường, xã ký, làm HĐ Chuyển Nhượng, 2 bên ký cót xong xuôi đem nộp Hành Chánh Công ( ko bít SG có cái nì hem nữa) ngta hẹn 15 ngày sau bác nộp thuế, nộp thuế Chuyển Quyền, hay thuế Thu Nhập Cá nhân xong xuôi , ngta hẹn bác 15 ngày sau có GCN :confuse: ( chỗ em nó vậy, ko bít chỗ bác wtam có khác hem :sexy_girlnơi giải đáp thắc mắc về luật đất đai! - 1
    Bác Wtam vô cho í kiến, em đi SN bồ cũ em đây :matrix:

14. @canaximuoi@ Thành Viên Mới

anh ơi, em vẫn chưa hiểu kỹ lắm, nếu nó nằm trong khu dân cự dự phòng, vậy khi quy hoạch cụ thể thì đất này coi như bắt buộc bán cho nhà nước (nhận đền bù) sao? sau này mình có thể sử dụng ko (làm vườn, xây nhà...)?

15. KimJTL Thành Viên Bạch Kim

Ko phải bán cho nhà nước, mà là nhà nước thu hồi, đền bù $ cho nhà bạn theo bản giá quy định :confuse: , thu hồi để làm khu dân cư, thu hồi rùi thì bạn ko còn quyền làm vườn xây nhà nữa, mà nhà nước xây khu dân cư rùi :too_sad:

16. @canaximuoi@ Thành Viên Mới

nghe anh nói thế thì nàn wá rùi, hix hix! có nghe nói là xã Xuân Thới Sơn đền bù theo kiểu 10 đền 1 (10 công đền 1 công, đương nhiên là đất ruộng đền đất thổ) ko biết có đúng ko nữa?!

17. wtam007 Thành Viên Cấp 5

trình tự bán đất có sổ đỏ
    trình tự bán đất cũng vậy thôi! bạn photo giấy mua bán (có công chứng nha)! giấy tờ liên quan đến nhà, đất (sổ đỏ chẳng hạn) . đem nộp lên UBND quận, huyện. rồi họ sẽ hẹn. đến ngày thì họ sẽ gởi giấy báo thuế (tiền thuế thước bạ, thuế đất, các khoản khác bạn còn nợ) đem nộp biên nhận vào UBND rồi lấy sổ đỏ về.

còn những trường hợp khác thì phức tạp hơn! bác nên nói rõ bác đã có giấy tờ gì rồi! nếu là chuyện nhượng tay thì mấy bước này không làm được đâu!

làm gì có chuyện 10 đền 1 thì không có chuyện đó đâu! đất nào thì đền theo đất đó! nhưng mà người ta sẽ hỗ trợ đền đất thổ cư thì mỗi hộ 1 nền (bất kể nhà có bao nhiêu người (mà nói thiệt là nếu pro may mắn mới được đền đất - thường thì đất nông nghiệp thì nhà nước đền tiền rồi thôi - dĩ nhiên là gồm nhiều khoản không chỉ tiền đất không thôi)

18. KimJTL Thành Viên Bạch Kim

Ko có vụ 10 đền 1 đâu bro àh, giá cả cũng tương đương với giá thị trường ở ngoài mà :baffle:

19. minh_bui_anh Thành Viên Cấp 2

trình tự bán đất có sổ đỏ:
    -ra phòng công chứng, công chứng hợp đồng mua bán( trước đây thì đất ở quận nào phải ra phòng công chứng( đã quy định) nhưng hiện nay thì ra phòng công chứng nào cũng được)
    - Mang giấy tờ liên quan đến nhà, đất (sổ đỏ chẳng hạn) .... đem nộp lên UBND quận, huyện. rồi họ sẽ hẹn. đến ngày thì họ sẽ gởi giấy báo thuế (tiền thuế thước bạ, thuế đất, các khoản khác bạn còn nợ)
    - tới phòng thuế nộp các loại thuế, sau đó đem nộp biên nhận vào UBND.
    - Sau đó UBND sẽ đưa lại sổ đỏ

20. minh_bui_anh Thành Viên Cấp 2

ko ai hỏi về đất đai ah.
    à, tớ mún hỏi là: đang ờ nhà chung cư, đợi chủ đầu tư ra sổ đỏ để đưa nốt tiền còn lại nhưng thấy lâu quá, mình có tự đi làm dc ko? Quy trình thế nào?cám ơn